Thủ tục gia hạn khi hết thời hạn sở hữu nhà của người nước ngoài tại Việt Nam

 06/11/2020  0  Bình luận
Phan Văn Dũng

Phan Văn Dũng

Xin hỏi về thời hạn được sở hữu nhà của người nước ngoài tại Việt Nam. Khi hết thời hạn thì có được xin gia hạn không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

Thủ tục gia hạn khi hết thời hạn sở hữu nhà của người nước ngoài tại Việt Nam

 

                                                           namhuy09@....

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời:

Thời hạn được sở hữu nhà của người nước ngoài tại Việt Nam được quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 161 Luật nhà ở 2014

c) Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong Giấy chứng nhận.

Trường hợp cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam theo Khoản 4 Điều 7 Nghị định 99/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều của Luật nhà ở.

Thủ tục gia hạn khi hết thời hạn sở hữu nhà của người nước ngoài tại Việt Nam

Khoản 1 Điều 77 Nghị định 99/2015 Quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều của luật nhà ở quy định về vấn đề gia hạn thời hạn sở hữu nhà tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài

Điều 77. Gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài

1. Trường hợp cá nhân nước ngoài sở hữu nhà ở theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 161 của Luật Nhà ở thì việc gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở được quy định như sau:

a) Trước khi hết hạn sở hữu nhà ở 03 tháng, nếu chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì phải có đơn ghi rõ thời hạn đề nghị gia hạn thêm kèm theo bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đối với nhà ở và gửi cho UBND cấp tỉnh nơi có nhà ở đó xem xét, giải quyết;

b) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị của chủ sở hữu, UBND cấp tỉnh xem xét và có văn bản đồng ý gia hạn một lần thời hạn sở hữu nhà ở theo đề nghị của chủ sở hữu nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ khi hết hạn sở hữu nhà ở lần đầu ghi trên Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều này;

c) Căn cứ văn bản đồng ý gia hạn của UBND cấp tỉnh, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm ghi gia hạn trên Giấy chứng nhận; cơ quan cấp Giấy chứng nhận phải sao một bản Giấy chứng nhận và chuyển cho Sở Xây dựng để theo dõi.

Căn cứ theo quy định trên, người nước ngoài được sở hữu nhà có thời hạn 50 năm đối với căn hộ trong tòa nhà chung cư nếu có nhu cầu gia hạn thì được gia hạn theo quy định pháp luật.

                                                                                                                     Nguồn : Internet

Viết bình luận của bạn:
popup

Số lượng:

Tổng tiền:

Thanh Bình Minh